Mfano wa jedwali la aina ya kitu ni moja. Nyenzo na mifano ya habari

Mada: Jedwali ngumu na rahisi. "objects-objects-multiple(UN)" na chapa "objects-properties-objects(OSO)"

Somo: Sayansi ya Kompyuta na ICT

Darasa: 7

Maneno muhimu: sayansi ya kompyuta na ICT, kitabu cha maandishi Bosovoy daraja la 7, meza, somo juu ya mada ya modeli ya jedwali, maelezo ya somo juu ya mada ya meza, mgawo wa vitendo juu ya mada ya meza, tabular. mifano ya habari

Vifaa:8 mahali pa kazi kwa wanafunzi walio na kompyuta na programu iliyowekwa juu yaoMSNeno na ufikiaji wa mtandao ;

mahali pa kazi walimu;

nafasi za maandishi kwa kazi ya jozi, zilizo na nyenzo za kuibadilisha kuwa jedwali la aina ya UN au OCO .

Aina ya somo: pamoja.

Muundo wa somo: kulingana na hatua ya somo, ya mbele, ya mtu binafsi, kikundi (jozi).

Maendeleo ya mbinu somo.

Kusudi la somo: Endesha somo la kupanga shughuli za wanafunzi zinazotekeleza majukumu ya kupanga na kufupisha maarifa kulingana na mada "Miundo ya Taarifa za Jedwali."

Malengo ya somo:

    Kuimarisha mitazamo ya wanafunzi kuhusu maarifa ya wanafunzi kuhusu mada kwa kutumia majaribio ya mtandaoni.

    Kupanua na kupanga uelewa wa wanafunzi wa miundo ya taarifa ya jedwali.

    Kukuza ustadi wa kuunda meza kwa kutumia mabadiliko ya maandishi ya uchambuzi.

    Kuanzisha miunganisho ya ndani ya somo kati ya ujuzi wa wanafunzi wa miundo ya taarifa ya jedwali na mbinu za kuunda majedwali katika Neno la Bi.

    Kufanya kazi za jozi ili kuangalia kiwango cha ukuzaji wa ustadi wa kutengeneza meza kwa kutumia Programu za Microsoft Uendeshaji wa neno Mifumo ya Windows.

    Shirika la somo kwa kutumia kanuni za msingi teknolojia za kuokoa afya.

Muundo wa wanafunzi: Kwa masomo ya sayansi ya kompyuta na ICT, darasa limegawanywa katika vikundi. Kuna wanafunzi 12 katika kundi hili.

Kipengele cha mbinu: Wakati wa kufundisha sayansi ya kompyuta na hisabati, mwanafunzi mara kwa mara huhama kutoka kusoma kitengo kimoja cha didactic hadi kusoma kingine. Wakati huo huo, kama sheria, huunda miunganisho ya mstari kati ya vitengo anuwai vya didactic. Kwa kuongezeka kwa idadi ya vitengo vya didactic, mlolongo wa viunganisho vya mstari kati yao huongezeka, inakuwa vigumu kwa mwanafunzi kuihifadhi kwenye kumbukumbu, hivyo hatua kwa hatua sayansi ya kompyuta huanza kuonekana kwake kwa namna ya seti ya ufafanuzi fulani. njia za kufanya kazi kwenye kompyuta na majina ya vipengele vyake.

Moja ya malengo makuu ya kufundisha sayansi ya kompyuta ni kuunda uelewa wa mwanafunzi wa picha ya habari ya ulimwengu, ya mahali. michakato ya habari na habari katika ulimwengu unaozunguka. Aidha, mfumo fulani tu wa ujuzi ni muhimu kwa maendeleo zaidi ya mwanafunzi, kwa ajili ya malezi ambayo ni muhimu kuandaa shughuli za wanafunzi kwa njia maalum katika hatua za mtu binafsi za elimu. Shughuli hii inapaswa kulenga uundaji wa mfumo wa maarifa wa kompakt na miunganisho isiyo ya mstari kati ya vitengo vya yaliyomo na kutekeleza majukumu ya jumla na utaratibu wa maarifa.

Utaratibu unajumuisha kuanzisha uhusiano kati ya vipengele tofauti maarifa, uhusiano wao na mada zilizopita, sehemu za kozi ya sayansi ya kompyuta, njia za kutumia ukweli huu wakati wa kutatua matatizo mapya, uhusiano na masomo mengine ya kitaaluma. Kazi ya jumla katika utafiti wa somo fulani ni kupata jambo kuu - dhana zinazoongoza, masharti, mbinu.

Somo la utaratibu na ujanibishaji lazima, kwanza kabisa, ni pamoja na nyenzo ambazo baadaye zitakua kutoka kwa somo la masomo hadi njia ya kusoma. KATIKA kwa kesi hii ujuzi usindikaji wa uchambuzi maandishi, kuunda jedwali ngumu (kwenye karatasi na kutumia kihariri cha maandishi), maarifa juu ya mifano ya habari ya jedwali na matumizi yao ni njia kama hizo, zana za kukuza ustadi wa somo la meta katika usindikaji wa safu kubwa. habari ya maandishi.

Njia na njia za kufanya kazi darasani zimedhamiriwa na sifa za kisaikolojia za wanafunzi wa umri fulani, ni msingi wa mbinu inayotegemea shughuli na imeundwa kuondoa mtazamo wa maarifa, kuhakikisha kuingizwa kwa kila mtoto katika shughuli za kielimu. , kuzalisha shauku ya kujifunza, na kuunda usuli mzuri wa kihisia katika uhusiano kati ya mwalimu na wanafunzi. Zinatumika njia za matusi, za kuona, za vitendo, za shughuli katika mfumo wa mtu binafsi na wa kikundi. Wakati wa somo, aina ya kazi ya mazungumzo iko kila wakati, ambayo inaruhusu mwalimu kuamua ufanisi wa kila hatua ya somo na kurekebisha kozi ya somo kwa urahisi.

Inaendelea kazi za vitendo kutumika kazi za kikundi, ambayo inakuwezesha kutafuta kwa ufanisi zaidi njia za kutatua matatizo uliyopewa, uwezo wa kufanya kazi katika kikundi, kuendeleza uwezo wa habari na mawasiliano ya wanafunzi.

Vigezo vya utendaji wa somo:

    mawazo yaliyoundwa vizuri kuhusu njia za kubadilisha modeli ya habari ya maneno ya maandishi kuwa mfano wa habari wa jedwali;

    uhuru wa kusimamia ustadi wa kuunda meza ndani mhariri wa maandishi Windows OS;

    shughuli za mwanafunzi wakati wa somo;

Wakati wa kuunda somo, niliratibu mpango kwa kufuata kanuni za afya:

    aina mbalimbali hutumiwa katika somo shughuli za elimu(kusikiliza, kazi ya vitendo na meza, kazi ya vitendo na maandishi, majadiliano katika jozi, kuchukua mtihani wa mtandaoni, kazi ya mdomo na maswali kwa aya, kazi ya vitendo kwenye kompyuta);

    wakati wa kufanya kazi tofauti, wanafunzi huhama kutoka sehemu moja ya kazi hadi nyingine, hawatumii somo zima kukaa kwenye dawati au kompyuta;
    muda wa kufanya kazi kwenye kompyuta ni mdogo kwa muda uliotumika kufanya kazi na mtihani na meza na hauzidi viwango vya SanPin;

    Wakati wa somo kuna nyakati kadhaa za kutolewa kwa kihemko: kubadilisha maandishi kuwa jedwali kwa kutumia mstari, kupokea matokeo ya mtihani na kompyuta ikiyaweka kiotomatiki, kusonga kutoka kazi hadi kazi.

Wakati wa madarasa:

    Wakati wa kuandaa

Salamu, kuangalia utayari wa somo

    Kusasisha maarifa. Kuangalia kazi ya nyumbani

Mwalimu: anapendekeza kukumbuka jina la programu ambayo wanafunzi walifanya nayo katika somo lililopita. Huamua utaratibu wa kuangalia kazi ya nyumbani. Wanafunzi wamegawanywa katika vikundi viwili: kujibu maswali ya mwalimu kwa mdomo kulingana na nyenzo katika aya, na kukamilisha kazi ya mtihani wa mtandaoni.

Maswali ya kuhojiwa kwa mdomo yanapendekezwa kwa mujibu wa §2.5 ya kitabu cha Informatics: kitabu cha maandishi kwa daraja la 7 / L.L. Bosova. – M.: BINOM. Maabara ya maarifa, 2008:

    Je! ni faida gani ambazo mifano ya jedwali hutoa juu ya maelezo ya maneno? Toa mfano.

    Je, maelezo yoyote ya maneno yanaweza kubadilishwa na modeli ya habari? Toa mfano.

    Toa mifano ya mifano ya taarifa za jedwali ulizokutana nazo shuleni.

    Toa mifano ya mifano ya taarifa za jedwali unazokutana nazo katika maisha ya kila siku.

    Ni sheria gani unapaswa kufuata wakati wa kuandaa meza?

    Ni aina gani za habari zimewekwa kwenye safu za meza? Kwa upande wa meza? Kichwa cha meza kinajumuisha nini?

    Je! Unajua aina gani za meza?

    Toa mfano wa jedwali la aina ya "vitu-mali".

    Toa mfano wa jedwali la vitu-vitu.

    Je! Unajua aina gani za meza ngumu?

Jaribio la mtandaoni, ambalo linafanyika kwa sambamba, linapatikana kwenye tovuti huduma ya mbinu ya nyumba ya uchapishaji "BINOM. Maabara ya Maarifa" katika maabara ya L.L. Bosovoy katika sehemu ya elektroniki rasilimali za elimu kwa nyenzo za kufundishia za mwandishi huyu. Mtihani, kati ya wengine, umejumuishwa seti ya mawasilisho, mafunzo na kazi za mtihani muhimu kwa kusoma somo "Informatics na ICT" kulingana na tata ya elimu ya L. L. Bosova. Mwandishi wa rasilimali A.M. Antonov. Tovuti inatoa toleo la Windows, toleo la Linux na toleo la mtandao.

Wanafunzi 6-8 huchukua mtihani huu, alama imewekwa na kompyuta.
Mwisho wa uchunguzi, kila mwanafunzi hupokea alama - kwa uchunguzi wa mdomo au mtihani.

3. Kazi ya vitendo na maandishi. Uchambuzi wa data.

Mwalimu: Wacha tuendelee kwenye hatua inayofuata ya kazi ya leo. Kujifunza kuchambua Hati ya maandishi na unda modeli ya habari ya jedwali ya kutosha kulingana nayo. Ili kufanya hivyo, hebu tufanye na maandishi kazi fulani. Kwanza, hebu tufafanue dhana:
Kitu- hii ndiyo tunayozungumzia. Darasa la kitu- seti ya vitu vilivyounganishwa na baadhi mali ya jumla. Mali- sifa, sifa za kitu.

Kila mali ina jina na maana.

Tutaangazia vitu, majina na thamani za mali kwa kutumia mistari ya chini aina tofauti. Jina la kitu litapigwa mstari kwa mstari wa moja kwa moja, jina la sifa iliyo na mstari wa wavy, na thamani yenye mstari wa alama. Ikiwa kuna vitu viwili katika maandishi, basi kitu cha kwanza kitasisitizwa na mstari mmoja wa moja kwa moja, wa pili - na mbili.

Soma maandishi. Jedwali la jedwali tulilokusanya litakuwa la aina ya meza tata au meza rahisi?
Jaribio la kwanza lililowasilishwa ni mfano rahisi wa tabular.

Wanafunzi, wakifanya kazi kwa jozi, hufanya vitendo chini ya maagizo ya mwalimu.

"Kitu - Kitu"

"Kitu - Mali"

1) Chagua vitu na mali. Katika kila kifungu cha maneno, pigia mstari jina la kitu cha kwanza katika jozi kwa mstari ulionyooka, jina la kitu cha pili katika jozi na mistari miwili iliyonyooka, jina la mali ya jozi ya vitu vilivyo na mstari wa wavy, na thamani ya mali yenye mstari wa nukta.

2) Andika jina la mali kwenye kichwa cha jedwali.

3) Taja darasa la vitu vya kwanza katika jozi. Andika jina katika kichwa cha utepe.

4) Taja darasa la vitu vya pili katika jozi. Andika jina katika safu ya juu ya kichwa.

5) Andika majina ya vitu vya kwanza kwenye upau wa kando.

6) Andika jina la vitu vya pili kwenye safu ya chini ya kichwa.

1) Chagua vitu na mali. Katika kila kifungu cha maneno, pigia mstari jina la kitu kwa mstari wa moja kwa moja, jina la mali ya kitu kilicho na mstari wa wavy, na thamani ya sifa kwa mstari wa alama.

2) Taja darasa la vitu. Andika jina katika kichwa cha jedwali na katika kichwa cha upau wa kando.

3) Andika majina ya vitu kwenye utepe.

4) Andika majina ya sifa katika kichwa.

5) Andika maadili ya mali kwenye chati.

Wanafunzi hufanya up meza rahisi kulingana na chaguo.

Mwalimu anaangalia kazi: ikiwa kusisitiza kunafanywa kwa usahihi, basi jozi hupokea fomu iliyopangwa ya meza ya "kimya" na kuijaza. Mwanafunzi wa kwanza katika jozi anapigia mstari, mwanafunzi wa pili anajaza jedwali.

Maandishi ya kazi na njia za kufanya kazi na maandishi yanawasilishwa kwenye Kitabu cha Kazi, ed. I.G. Semakina, E.K. Henner. − M.: BINOM. Maabara ya Maarifa, 2008.

Nakala ya pili inachakatwa kwa njia ile ile. Nakala ya pili ni mfano wa maneno unaotekelezwa na jedwali changamano.
Maandishi ya mfano wa maelezo ya tabular ya aina tata yanatakiwa kuchukuliwa kutoka kwa vifaa vya warsha ya kompyuta ya kitabu cha sasa. Kazi Na. 5 ya mwanafunzi wa 6 inalingana zaidi na malengo ya somo. Toleo la "kimya" la jedwali limepewa jozi ili kujaza:

    Chagua vitu na mali. Katika kila kifungu cha maneno, pigia mstari jina la kitu cha kwanza katika jozi kwa mstari mmoja ulionyooka, jina la kitu cha pili katika jozi na mistari miwili iliyonyooka, jina la mali ya jozi ya vitu vilivyo na mistari miwili ya wavy, na thamani ya mali yenye mstari wa nukta.

    Andika majina ya mali au sifa zilizooanishwa katika kichwa.

"objects-objects-multiple (UN)"

"vitu-mali-vitu (OSO)"

3) Ikiwa vitu vinawakilishwa na jozi ya madarasa ya kitu, basi jina limeandikwa katika kichwa cha upau wa kando.

4) Andika majina ya vitu vya pili katika jozi katika daraja la juu la kichwa.

5) Andika majina ya vitu vya kwanza kwenye upau wa kando.

Andika majina ya vitu vya pili kwenye safu ya kati ya kichwa.

6) Andika majina ya mali katika safu ya chini ya kichwa, ukirudia kwa kila kitu kutoka kwa kiwango cha kati.

7) Andika maadili ya mali kwenye chati.

3) Andika jina la darasa la vitu ambavyo sifa moja imebainishwa kwenye kichwa cha upau wa kando.

4) Andika majina ya sifa moja kwenye kichwa karibu na kichwa cha utepe.

5) Taja darasa la vitu ambavyo mali ya jozi tu imeainishwa, lakini mali moja haijabainishwa. Andika jina la kichwa katika daraja la juu la kichwa katika Sehemu ya III ya jedwali.

6) Andika majina ya vitu vya daraja la kwanza kwenye utepe.

7) Andika majina ya vitu vya darasa la pili katika safu ya kati ya kichwa katika sehemu ya III ya jedwali.

8) Andika majina ya mali zilizooanishwa katika safu ya chini ya kichwa katika Sehemu ya III ya jedwali, ukiyarudia kwa kila kitu kutoka safu ya kati.

9) Andika maadili ya mali kwenye chati.

Wanafunzi hupiga mstari na, baada ya kuangalia na mwalimu, jaza jedwali la "kimya". Zaidi ya hayo, wakati wa kuendelea na kuandaa meza ngumu zaidi, wanafunzi hubadilisha mahali: sasa mwanafunzi wa pili anasisitiza, mwanafunzi wa kwanza anajaza jedwali.

4. Warsha ya kompyuta

Mwalimu: Sehemu ya mwisho ya kazi ni kuchora jedwali kutoka kwa mgawo wa mwisho katika mhariri wa maandishi mfumo wa uendeshaji Windows.
Kuchora jedwali la aina tata inahitaji wanafunzi kufahamu shughuli nyingi za kuunda na kuhariri meza: seli za kugawanyika, kuunganisha seli, nk Hivyo, mwalimu anaweza kutathmini vya kutosha maendeleo ya ujuzi wa wanafunzi.

Kulingana na matokeo ya kazi zao, wanafunzi katika jozi hupokea daraja la pili.Kazi ya nyumbani: L.L. Bosova. Sayansi ya Kompyuta, daraja la 7. Kitabu cha kazi. Ukurasa 51, Nambari 28. 29, 31, 32.

Kiambatisho: sampuli ya kazi iliyokamilishwa na wanafunzi.

| Upangaji wa somo na nyenzo za somo | darasa la 8 | Kupanga masomo kwa mwaka wa shule | Mifano ya Tabular

Somo la 12
Mifano ya Tabular

Mifano ya Tabular





Maswali yaliyosomwa:

Majedwali ya aina ya "kitu-mali".
- Jedwali la aina ya "kitu-kitu".
- Matrices ya binary.

Jedwali la mali ya kitu

Aina nyingine ya kawaida ya mfano wa habari ni meza ya mstatili, inayojumuisha safu na safu. Matumizi ya jedwali yanajulikana sana hivi kwamba kuelewa kwao kawaida hauhitaji maelezo ya ziada.

Kwa mfano, fikiria Jedwali 2.1.

Wakati wa kuunda jedwali, inajumuisha tu habari ambayo inavutia mtumiaji. Kwa mfano, pamoja na habari kuhusu vitabu ambavyo vinajumuishwa katika Jedwali 2.1, kuna wengine: mchapishaji, idadi ya kurasa, gharama. Hata hivyo, kwa mkusanyaji wa Jedwali 2.1, kulikuwa na taarifa za kutosha kuhusu mwandishi, jina na mwaka wa kuchapishwa kwa kitabu (safu "Mwandishi", "Kichwa", "Mwaka") na maelezo ambayo yalikuruhusu kupata kitabu kwenye rafu za kabati za vitabu (safu "Rafu"). Inachukuliwa kuwa rafu zote zimehesabiwa na, kwa kuongeza, kila kitabu kinapewa nambari yake ya hesabu (safu "Nambari").

Jedwali 2.1 - Huu ni mfano wa habari wa mkusanyiko wa vitabu vya maktaba ya nyumbani.

Jedwali linaweza kuonyesha mchakato fulani unaotokea kwa wakati (Jedwali 2.2).

Masomo, ambayo yameorodheshwa katika jedwali 2.2, yalichukuliwa kwa siku tano kwa wakati mmoja wa siku. Kuangalia meza, ni rahisi kulinganisha siku tofauti kwa hali ya joto, unyevu, nk. Jedwali hili inaweza kuzingatiwa kama kielelezo cha habari cha mchakato wa kubadilisha hali ya hewa.

Jedwali 2.1 na 2.2 ndizo aina za meza zinazotumiwa sana. Zinaitwa meza za kitu-mali..

Safu moja ya jedwali kama hilo ina habari juu ya kitu kimoja (kitabu kwenye maktaba au hali ya hewa saa 12-00 kwa siku fulani). Safu ni sifa za mtu binafsi (sifa) za vitu.

Bila shaka, safu na nguzo katika meza 2.1 na 2.2 zinaweza kubadilishwa kwa kuzunguka 90 °. Wakati mwingine hufanya hivi. Kisha safu zitafanana na mali, na nguzo zitafanana na vitu. Lakini mara nyingi meza hujengwa ili ziwe na safu zaidi kuliko safu. Kama sheria, kuna vitu zaidi kuliko mali.

Meza rahisi

Jedwali la aina "vitu - mali" (OS)

Jedwali la aina ya "vitu - mali".

Fomu ya jumla Jedwali la aina ya OS:

Idadi ya safu katika jedwali inategemea idadi ya vitu vilivyopo, na idadi ya safu inategemea idadi ya mali inayozingatiwa.

Mfano 1

Jedwali 2.2

Jedwali hili linatoa habari kuhusu baadhi ya miji ya kale ya Urusi ambayo huhifadhi makaburi ya kipekee ya utamaduni na historia yetu na kuunda Pete ya Dhahabu maarufu duniani ya Urusi. Habari hii inaonyeshwa kwenye kichwa cha jedwali.

Jedwali linaonyesha vitu "Vladimir", "Kostroma", "Pereslavl-Zalessky" na "Gus-Khrustalny", mali ya darasa la "mji". Kwa kila kitu, maadili ya mali "mwaka wa msingi", "mwanzilishi" na "alama" hupewa, iliyoonyeshwa kwa nambari na maneno.

Katika meza ndogo (safu 3-4), vitu vinaweza kuorodheshwa kwa mpangilio wowote. Ikiwa kuna vitu vingi kwenye meza, basi wanahitaji kupangwa kwa utaratibu fulani wa maana, kulingana na sheria fulani. Kwa mfano, katika Jedwali 2.2, miji inaweza kuorodheshwa katika mpangilio wa alfabeti, kwa mpangilio wa kupanda au kushuka kwa mwaka wa kuanzishwa kwao.

Ikiwa kuna mali zaidi ya vitu kwenye jedwali la aina ya OS, basi inaweza "kugeuzwa upande wake" - safu zinaweza kugeuzwa kuwa grafu, na grafu kuwa safu.

Kwa mfano:

Jedwali 2.3

Miji ya pete ya dhahabu ya Urusi

Ni nini hasa kinachowekwa katika kichwa na nini katika upande - vitu au mali - inategemea meza maalum. Kama sheria, meza iliyo na safu nyingi na safu chache ni rahisi zaidi kuliko meza iliyo na safu chache lakini safu wima nyingi.

Jedwali la Objects-Objects-Moja (OOO).

Hii ni jedwali iliyo na habari kuhusu mali moja ya jozi ya vitu, mara nyingi ni ya madarasa tofauti.

Mtazamo wa jumla wa jedwali la aina ya LLC:

Katika meza hii, kichwa (kichwa cha juu) kina muundo tata (tier mbili).

Mfano 2

Jedwali 2.4

Jedwali la aina ya LLC inaweza "kugeuzwa upande wake, mistari inageuzwa kuwa grafu, na grafu kuwa mistari.

Kwa mfano:

Jedwali 2.5

Jedwali la aina ya OOO hurekodi sifa moja ya jozi ya vitu, kwa hivyo seli zake huwa na maadili ya aina moja kila wakati: nambari, au maneno, au picha za picha.

Mfano 3

Jedwali "Umbali kati ya miji" linaonyesha umbali kati ya jozi za vitu vya "mji" wa darasa moja, kwa hivyo vitu vya darasa hili vimeorodheshwa kichwani na kando ya jedwali. Matokeo yake, kichwa cha meza "hupoteza" ngazi moja, na meza yenyewe inaonekana rahisi. Jedwali hili pia linatumika kwa aina ya LLC.

Jedwali 2.6

Jedwali zinazofanana ziko katika atlasi barabara kuu. Kweli, hapo zimeundwa kama hii:

Jedwali 2.7

Mfano 4

Jedwali 2.8

Kwa kutumia jedwali hili unaweza kupata wazo la wanafunzi wa darasa la 7 wanavutiwa nalo, ni vilabu na sehemu gani wanazohudhuria. Ikiwa mwanafunzi ana nia ya kucheza, michezo au michoro za kompyuta(huhudhuria mduara au sehemu inayolingana), kisha ndani seli inayotaka imewekwa kwa 1, na ikiwa sivyo - 0.

Seli za jedwali hili zina nambari, lakini 0 na 1 pekee. Jedwali kama hizo huitwa meza za binary.

Kipengele muhimu cha jedwali hili ni kwamba hairekodi idadi (ngapi?), lakini sifa za ubora (uwepo / kutokuwepo kwa uhusiano kati ya vitu).

Kwa kifupi juu ya jambo kuu

Jedwali la aina "vitu-mali" ni jedwali lililo na habari kuhusu sifa za vitu binafsi vya darasa moja.

Vitu-vitu-meza moja ni jedwali lililo na habari kuhusu mali fulani ya jozi za vitu, mara nyingi ni vya tabaka tofauti.

Maswali na kazi

Toa mfano wa jedwali la aina ya OS.

Ratiba ya simu:

Toa mfano wa jedwali la aina ya LLC.

Jedwali la maendeleo:

Kazi ya vitendo nambari 6
"Kuunda mifano ya jedwali" (kazi 3, 4)

Kazi 3. Jedwali la aina ya OS. pete ya dhahabu ya Urusi

1. Kulingana na habari iliyo kwenye jedwali hili:

unda meza yako kama hii:

2. Ingiza habari kuhusu miji 3 - 4 ya kale ya Kirusi kwenye meza.

3. Badilisha mwelekeo wa ukurasa kuwa mlalo [Kichupo cha Muundo wa Ukurasa - Mwelekeo - Mandhari].

4. Badilisha jedwali kwa kuongeza safu kulia "Mwanzilishi" kwa Hesabu "Kanzu ya Silaha".

Jedwali la mstatili linalojumuisha safu na safu wima. Matumizi ya jedwali yanajulikana sana hivi kwamba kuelewa kwao kawaida hauhitaji maelezo ya ziada.

Kwa mfano, fikiria Jedwali 2.1.

Jedwali 2.1. maktaba ya nyumbani

Wakati wa kuandaa meza, moja tu ambayo inavutia mtumiaji imejumuishwa ndani yake. Kwa mfano, pamoja na habari kuhusu vitabu ambavyo vinajumuishwa katika Jedwali 2.1, kuna wengine: mchapishaji, idadi ya kurasa, gharama. Walakini, kwa mkusanyaji wa jedwali 2.1 kulikuwa na habari ya kutosha ambayo inaruhusu mtu kutofautisha kitabu kimoja kutoka kwa mwingine (safu "Mwandishi", "Kichwa", "Mwaka") na kupata kitabu kwenye rafu za rafu za vitabu (safu "Rafu". ”). Inachukuliwa kuwa rafu zote zimehesabiwa na, kwa kuongeza, kila kitabu kinapewa nambari yake ya hesabu (safu "Nambari").

Jedwali 2.1 ni kielelezo cha habari cha mkusanyiko wa vitabu vya maktaba ya nyumbani.

Jedwali inaweza kuonyesha mchakato fulani unaotokea kwa wakati (Jedwali 2.2).

Jedwali 2.2. Hali ya hewa

Siku
Mvua
Halijoto (digrii C)
Shinikizo (mmHg)
Unyevu (asilimia)
15.03.04
Theluji
-3,5
746
67
16.03.04
Hakuna mvua
0
750
62
17.03.04
Ukungu
1,0
740
100
18.03.04
Mvua
3,4
745
96
19.03.04
Hakuna mvua
5,2
760
87

Masomo yalichukuliwa kwa siku tano kwa wakati mmoja wa siku. Kuangalia meza, ni rahisi kulinganisha siku tofauti kwa hali ya joto, unyevu, nk Jedwali hili linaweza kuchukuliwa kuwa mfano wa habari wa mchakato wa kubadilisha hali ya hewa.

Jedwali 2.1 na 2.2 ndizo aina za meza zinazotumiwa sana. Tutawaita meza za aina ya "kitu-mali". Safu moja ya jedwali kama hilo ina habari juu ya kitu kimoja (kitabu kwenye maktaba au hali ya hewa saa 12-00 kwa siku fulani). Safu ni sifa za mtu binafsi (sifa) za vitu.

Kwa kweli, safu na safu katika jedwali 2.1 na 2.2 zinaweza kubadilishwa na kuzungushwa na 90 0. Wakati mwingine hufanya hivi. Kisha safu zitafanana na mali, na nguzo zitafanana na vitu. Lakini mara nyingi meza hujengwa kwa namna ambayo wana safu zaidi kuliko nguzo. Kama sheria, kuna vitu zaidi kuliko mali.

Majedwali ya aina ya "kitu - kitu".

Aina nyingine ya kawaida ya meza ni meza zinazoonyesha uhusiano kati ya tofauti vitu. Wacha tuziite meza za aina ya kitu-kitu. Huu hapa ni mfano wa jedwali la maendeleo ambalo kila mwanafunzi anaweza kuelewa (Jedwali 2.3).

Jedwali 2.3. Utendaji wa kitaaluma

Safu hurejelea wanafunzi - hii ndiyo aina ya kwanza ya kitu; nguzo - kwa masomo ya shule - aina ya pili ya vitu. Katika kila seli kwenye makutano ya safu mlalo na safu kuna daraja lililopokelewa na mwanafunzi fulani katika somo fulani.

Jedwali 2.4 pia ni la aina ya "kitu-kitu". Walakini, tofauti na jedwali lililopita, safu na safu wima kwenye jedwali hili hurejelea aina moja ya vitu. Jedwali hili lina maelezo kuhusu upatikanaji wa barabara kati ya makazi kutoka kwenye ramani kutoka § 2.

Jedwali 2.4. Barabara

Matrices ya binary

Katika hisabati, jedwali la mstatili linaloundwa na nambari huitwa matrix. Ikiwa matrix ina sekunde 0 na 1 pekee, basi inaitwa matrix ya binary. Sehemu ya nambari ya Jedwali 2.4 ni matrix ya binary.

Jedwali 2.5 pia lina matrix ya binary.

Jedwali 2.5. Wateule

Inatoa habari kuhusu wanafunzi wanne wanaohudhuria chaguzi tatu. Inapaswa kuwa wazi kwako kwamba mtu anamaanisha kutembelea, sifuri inamaanisha kutotembelea. Kutoka kwa meza hii inafuata, kwa mfano, kwamba Rusanov anahudhuria jiolojia na kucheza, Semenov anahudhuria jiolojia na floriculture, nk.

Jedwali, ambazo ni matrices ya binary, zinaonyesha hali ya ubora wa uhusiano kati ya vitu (kuna barabara - hakuna barabara; ziara - haina kutembelea, nk). Jedwali 2.3 lina sifa za kiasi utendaji wa wanafunzi katika masomo, yaliyoonyeshwa na alama za mfumo wa alama tano.

Tulizingatia aina mbili tu za meza: "kitu-mali" na "kitu-kitu". Kwa mazoezi, meza zingine, ngumu zaidi hutumiwa.

Kwa kifupi juu ya jambo kuu

Majedwali ya mstatili hutumiwa sana kuwakilisha mifano ya habari.

Katika jedwali la mali ya kitu, safu mlalo moja ina habari kuhusu kitu kimoja. Safu ni sifa za mtu binafsi (sifa) za vitu.

Jedwali la aina ya kitu-kitu huonyesha uhusiano kati ya vitu mbalimbali.

Jedwali la nambari ya mstatili inaitwa matrix. Tumbo linaloundwa na sufuri na zile huitwa matrix ya binary.

Maswali na kazi

1. Ni nini urahisi wa uwasilishaji wa habari kwenye jedwali?
2. Toa mifano ya meza ambazo unapaswa kushughulika nazo shuleni na nyumbani. Tambua ni aina gani: "kitu-mali" au "kitu-kitu".
3. Matrix ni nini? Matrix ya binary ni nini?
4. Wasilisha katika mfumo wa jedwali taarifa kuhusu mambo ya kujifurahisha ya wanafunzi wenzako. Je, unatumia meza ya aina gani kwa madhumuni haya?

Ratiba ya madarasa

Nambari ya somo
9a
9b
10a
10b
11a
11b
1






2






3






4






5






6






Kamilisha kazi zifuatazo:
kuamua idadi ya chini ya walimu wa elimu ya kimwili wanaohitajika kwa ratiba hii;
pata moja ya chaguzi za ratiba ambayo unaweza kupata na walimu wawili wa elimu ya mwili;
kuna walimu watatu wa elimu ya kimwili shuleni: Ivanov, Petrov, Sidorov; kusambaza masomo kati yao kwenye meza ili hakuna mtu aliye na "madirisha" (masomo tupu);
Sambaza masomo kati ya walimu watatu ili kila mtu awe na mzigo sawa wa kazi.
6. B mtandao wa kompyuta Seva ya kitovu ni seva ambayo seva zingine zote zimeunganishwa moja kwa moja. Kwa kuzingatia matrix ya binary ifuatayo. Ndani yake, C1, C2, SZ, C4, C5 ni uteuzi wa seva za mtandao.

C1C2C3C4C5
C1 1 0 0 1 0
C2 0 1 0 1 0
C3 0 0 1 1 0
C4 1 1 1 1 1
C5 0 0 0 1 1

Amua ni seva gani ni seva ya kitovu.

I. Semakin, L. Zalogova, S. Rusakov, L. Shestakova, Sayansi ya Kompyuta, daraja la 9
Imewasilishwa na wasomaji kutoka tovuti za mtandao

Mipango ya somo la Informatics, pakua majaribio bila malipo, kila kitu kwa walimu na wanafunzi katika maandalizi ya somo la darasa la 9 la sayansi ya kompyuta, kazi ya nyumbani, maswali na majibu.

Maudhui ya somo maelezo ya somo kusaidia mbinu za kuongeza kasi za uwasilishaji wa somo la fremu teknolojia shirikishi Fanya mazoezi kazi na mazoezi warsha za kujipima, mafunzo, kesi, maswali ya majadiliano ya kazi ya nyumbani maswali ya balagha kutoka kwa wanafunzi Vielelezo sauti, klipu za video na multimedia picha, picha, michoro, majedwali, michoro, ucheshi, hadithi, vicheshi, vichekesho, mafumbo, misemo, maneno mtambuka, nukuu Viongezi muhtasari makala tricks for the curious cribs vitabu vya kiada msingi na ziada kamusi ya maneno mengine Kuboresha vitabu vya kiada na masomokurekebisha makosa katika kitabu kusasisha kipande kwenye kitabu cha maandishi, vitu vya uvumbuzi katika somo, kubadilisha maarifa ya zamani na mpya. Kwa walimu pekee masomo kamili mpango wa kalenda ya mwaka miongozo programu za majadiliano Masomo Yaliyounganishwa

Muundo wa meza na sheria za muundo

Ili kuelezea idadi ya vitu ambavyo vina seti sawa za mali, meza zinazojumuisha safu na safu hutumiwa mara nyingi.

Unafahamu vyema uwasilishaji wa jedwali la ratiba ya somo; ratiba za mabasi, ndege, treni na mengi zaidi yanawasilishwa kwa namna ya jedwali.

Habari iliyowasilishwa kwenye jedwali ni wazi, ngumu na rahisi kuona.

Jedwali linaweza kuwa na taarifa kuhusu mali mbalimbali za vitu, kuhusu vitu vya darasa moja na madarasa tofauti, kuhusu vitu vya mtu binafsi na vikundi vya vitu.

Jedwali lililoundwa kwa usahihi lina muundo:

Lazima izingatiwe sheria zifuatazo muundo wa meza.

  1. Kichwa cha jedwali kinapaswa kutoa wazo la habari iliyomo ndani yake.
  2. Vichwa vya safu na mstari vinapaswa kuwa vifupi na visijumuishe maneno yasiyo ya lazima na, inapowezekana, kupunguzwa.
  3. Jedwali lazima lionyeshe vitengo vya kipimo. Ikiwa ni kawaida kwa meza nzima, basi zinaonyeshwa kwenye kichwa cha meza (ama kwa mabano au kutengwa na koma baada ya kichwa). Ikiwa vitengo vya kipimo vinatofautiana, vinaonyeshwa kwenye vichwa vya safu au safu.
  4. Inashauriwa kwamba seli zote za jedwali zijazwe. Ikiwa ni lazima, ingiza zifuatazo: alama:
  • \(?\) - data haijulikani;
  • × - data haiwezekani;
  • ↓ - data lazima ichukuliwe kutoka kwa seli iliyo juu.

Ili kuunda mfano wa jedwali kulingana na habari iliyotolewa kwa fomu ya maandishi, lazima:

  1. Onyesha katika maandishi majina ya vitu, majina ya mali ya kitu na maadili ya mali ya kitu;
  2. Fafanua muundo wa meza;
  3. "Jaza" jedwali kwa kuhamisha habari kutoka kwa maandishi ndani yake.

Wakati wa kuangazia majina ya vitu, majina ya mali na maadili yao kwenye maandishi, ni rahisi kusisitiza kwa mistari tofauti. Hebu tukubali kupigia mstari majina ya vitu kwa mstari ulionyooka, majina ya sifa yenye mistari miwili, na thamani za sifa kwa mstari wa vitone.

Kwa kawaida, seti nzima ya meza inaweza kugawanywa katika rahisi na ngumu.

Meza rahisi

Jedwali la aina "vitu-mali" (OS)

Jedwali la aina "vitu-mali" ni jedwali lililo na habari kuhusu sifa za vitu binafsi vya darasa moja.

Mtazamo wa jumla wa meza za aina ya OS:

Idadi ya safu katika jedwali inategemea idadi ya vitu vilivyopo, na idadi ya safu inategemea idadi ya mali inayozingatiwa.

Jedwali hili linatoa habari kuhusu baadhi ya miji ya kale ya Urusi ambayo huhifadhi makaburi ya kipekee ya utamaduni na historia yetu na kuunda Pete ya Dhahabu maarufu duniani ya Urusi. Habari hii inaonyeshwa kwenye kichwa cha jedwali.

Jedwali linaonyesha vitu vifuatavyo: "Vladimir", "Kostroma", Pereslavl-Zalessky" na "Gus - Khrustalny", mali ya darasa la "mji". Kwa kila kitu, maadili ya mali "mwaka wa msingi", "mwanzilishi" na "alama" hupewa, iliyoonyeshwa kwa nambari na maneno.

Katika majedwali madogo (ya \(3 - 4\) safu), vitu vinaweza kuorodheshwa kwa mpangilio wowote. Ikiwa kuna vitu vingi kwenye meza, basi wanahitaji kupangwa kwa utaratibu fulani wa maana, kulingana na sheria fulani. Kwa mfano, katika jedwali \(2.2\) miji inaweza kuorodheshwa kwa mpangilio wa alfabeti, kwa mpangilio wa kupanda au kushuka wa mwaka wa kuanzishwa kwao.

Ikiwa kuna mali zaidi ya vitu kwenye meza ya aina ya OS, basi inaweza "kugeuka upande wake": safu zinaweza kugeuka kwenye grafu, na grafu kwenye safu.

Jedwali la aina "vitu - vitu - moja" ni jedwali lililo na habari kuhusu mali fulani ya jozi za vitu, mara nyingi ni vya tabaka tofauti.

Katika meza hii, kichwa (kichwa cha juu) kina muundo tata (tier mbili).

Jedwali la aina ya LLC linaweza "kugeuzwa upande wake"; safu zinaweza kugeuzwa kuwa safu wima, na safu wima kuwa safu.

Jedwali la aina ya OOO hurekodi sifa moja ya jozi ya vitu, kwa hivyo seli zake huwa na maadili ya aina moja kila wakati: nambari, au maneno, au picha za picha.

Meza tata

Jedwali la aina "vitu - vitu - kadhaa" (UN)

Aina ya jedwali "vitu - vitu - kadhaa" ni jedwali lililo na habari kuhusu sifa kadhaa za jozi za vitu vya tabaka tofauti.

Mtazamo wa jumla wa majedwali ya aina ya UN:

Katika meza hii, kichwa (kichwa cha juu) kina muundo wa tatu.