Uwasilishaji juu ya mada mifano ya habari ya jedwali. Mifano ya habari ya jedwali. Mifano ya vitu ambavyo vina sawa

Somo la 7 “Miundo ya taarifa za jedwali. Jedwali la aina za "kitu - kitu" na "kitu - mali" aina"

Lengo: kuwajulisha wanafunzi mifano ya taarifa za jedwali.

Malengo ya somo:

1) elimu:

  • kuendeleza ujuzi katika kufanya kazi na mifano;
  • Watambulishe wanafunzi kwa dhana: “meza", "Jedwali la aina ya OO", "Jedwali la aina ya OS", "kitu", "daraja la kitu", "mali ya kitu"
  • Jifunze kutoa mifano ya IM za jedwali za aina mbalimbali

2) kuendeleza:

  • maendeleo ya hamu ya utambuzi ya wanafunzi, shughuli za ubunifu za wanafunzi;
  • kukuza uwezo wa kusikiliza wandugu na walimu;
  • maendeleo ya fikra za kimantiki za wanafunzi.

3) elimu:

  • kusisitiza shauku katika somo;
  • kukuza mwelekeo chanya wa kihemko kuelekea shughuli za vitendo.

Aina ya somo: somo la kuwasilisha maarifa mapya

Mbinu za masomo: maelezo-ya kielelezo

Hatua za somo:

Wakati wa kupanga:

  1. kuangalia watu waliopotea
  2. kuangalia kazi ya nyumbani (angalia kazi juu ya ufafanuzi wa kimsingi wa mada iliyotangulia)

Ufafanuzi wa nyenzo mpya:

Aina nyingine ya kawaida ya mifano ya habari ni meza au tabular IM.

Katika maisha ya kila siku, tunaweza kukutana na meza kama vile meza za kukokotoa, meza za matibabu, nk.

Wakati wa kuandaa majedwali, inajumuisha tu habari inayomvutia mtumiaji. Kwa mfano, uwasilishaji wa kazi za hisabati, data tuli, ratiba za treni, ndege, masomo, n.k.

Kwa hivyo, jedwali ni njia ya ulimwengu wote ya kuwasilisha habari. Jedwali pia linaweza kuonyesha michakato fulani inayotokea kwa wakati. (Jedwali Na. 1)

Katika jedwali hili, masomo yalichukuliwa kwa siku 5 kwa wakati mmoja wa siku. Kuangalia meza, ni rahisi kulinganisha siku tofauti kwa hali ya joto, unyevu, nk Kwa hiyo, meza hii inaweza kuchukuliwa kuwa kipimo cha IM cha hali ya hewa.

Katika jedwali hili, safu zenye matukio au tarehe zinaitwa vitu. Na taarifa zilizomo katika safu za meza kuhusu hali ya hewa kwa siku fulani inaitwa mali yake (yaani, kitu).

Kitu ni kile tunachozungumzia.

Safu ambayo ina vitu vingi inavichanganya kuwa darasa la vitu vyenye jina moja (katika kesi hii, Siku).

Darasa la kitu ni darasa la vitu vilivyounganishwa na kipengele fulani cha kawaida.

Jedwali hili pia lina sifa za vitu hivi au mali zao.

Sifa - sifa, sifa za kitu. (Kila mali ina jina na maana yake mwenyewe)

Kwa hiyo, katika meza hii, kwa mfano, kitu ni siku ya mwezi.

Darasa la kitu ni safu nzima ya "Siku", na sifa za kitu ni: mvua, halijoto, n.k.

Jedwali hili linaweza kuainishwa kama aina inayotumika zaidi ya jedwali. Jedwali hizi huitwa meza za aina ya OS.

Jedwali la aina ya OS ni jedwali ambalo vitu vya darasa moja huzingatiwa na sifa zote hazihusiani na kikundi cha vitu, lakini kwa kitu kimoja.

Mfumo wa jedwali la OS

Sheria za kuunda meza za OS.

  1. Chagua vitu na mali
  2. Taja darasa la kitu
  3. Ingiza jina la vitu na mali zao
  4. Weka thamani ya mali

Aina nyingine ya kawaida ya meza ni meza ya OO.

Jedwali la aina ya OO ni jedwali linaloelezea jozi za vitu ambavyo vina mali moja tu.

Kwa mfano, angalia meza. 2

Mchoro wa jedwali la OO

Mchakato wa kuunda meza ya OO:

  1. Chagua vitu na mali
  2. Taja darasa la vitu vya kwanza na vya pili
  3. Ingiza majina ya vitu vya kwanza na vya pili
  4. Ingiza thamani za mali kwenye seli

Hatua ya ujumuishaji:

  1. Je! ni faida gani ambazo mifano ya jedwali hutoa juu ya maelezo ya maneno?
  2. Je, maelezo yoyote ya maneno yanaweza kubadilishwa na jedwali?
  3. Toa mifano ya meza ambazo umekutana nazo maishani.
  4. Uwasilishaji wa habari kwa jedwali ni rahisi kila wakati?

Kazi ya vitendo:

Kazi ya nyumbani:

  1. Jifunze maelezo katika daftari
  2. Ugrinovich N.D. Sayansi ya Kompyuta na Teknolojia ya Habari, 2005. Ukurasa …. P. ….

Hakiki:

Ili kutumia onyesho la kukagua wasilisho, fungua akaunti ya Google na uingie ndani yake: https://accounts.google.com


Manukuu ya slaidi:

Mifano ya Taarifa za Tabular

Meza karibu nasi Kompyuta Medical

Jedwali ni njia ya ulimwengu wote ya kuwasilisha habari

Halijoto ya Siku ya Kunyesha (digrii C) Shinikizo (mm Hg) Unyevu (%) 03/15/97 Theluji -3.5 746 67 03/16/97 Hakuna mvua 0 750 62 03/17/97 Ukungu 1.0 740 100 03/18/18 Mvua 3.4 745 96 03/19/97 Hakuna mvua 5.2 760 87 Jedwali 1. HALI YA HEWA Muundo wa taarifa za kupima hali ya hewa.

Halijoto ya Siku ya Kunyesha (digrii C) Shinikizo (mm Hg) Unyevu (%) 03/15/97 Theluji -3.5 746 67 03/16/97 Hakuna mvua 0 750 62 03/17/97 Ukungu 1.0 740 100 03/18/18 Mvua 3.4 745 96 03/19/97 Hakuna mvua 5.2 760 87 Jedwali 1. HALI YA HEWA Mali Mali ya vitu

Kitu ni kile tunachozungumzia. Darasa la kitu ni darasa la vitu vilivyounganishwa na kipengele fulani cha kawaida. Sifa - sifa, sifa za kitu. (Kila mali ina jina na maana yake mwenyewe)

Siku ya Kunyesha Halijoto (digrii C) Shinikizo (mm Hg) Unyevu (%) 03/15/97 Theluji -3.5 746 67 03/16. 97 Hakuna mvua 0 750 62 03/17/97 Ukungu 1.0 740 100 03/18/97 Mvua 3.4 745 96 03/19/97 Hakuna mvua 5.2 760 87 Jedwali 1. Mali Kitu Mali Kitu Kitu Mali Kitu Kitu Vitu vya darasa

Jedwali la aina ya OS ni jedwali ambalo vitu vya darasa moja huzingatiwa na sifa zote hazihusiani na kikundi cha vitu, lakini kwa kitu kimoja.

Jina la darasa la kitu Jina la mali Jina la vitu Maadili ya mali Kanuni za kuunda meza za OS. Chagua vitu na mali Taja darasa la vitu Ingiza jina la vitu na mali zao Ingiza thamani ya schema ya jedwali la OS.

Jedwali la aina ya OO ni jedwali linaloelezea jozi za vitu ambavyo vina mali moja tu.

Mwanafunzi kipindi cha I robo. II robo Nusu ya 1. Bautin Dima 4 5 5 Shkolina Ira 5 5 5 Zaitsev Ilya 4 4 4 Jedwali 2. Madarasa ya sayansi ya kompyuta

Jina la darasa la vitu vya kwanza Jina la darasa la vitu vya pili Jina la vitu vya pili Jina la vitu vya kwanza Thamani ya mali ya jozi ya vitu Agizo la kujenga jedwali la OO: Chagua vitu na mali Taja darasa la vitu vya kwanza na vya pili Ingiza majina ya vitu vya kwanza na vya pili Ingiza maadili ya mali kwenye seli mpangilio wa jedwali la OO.

Mwanafunzi kipindi cha I robo. II robo Nusu ya 1. Bautin Dima 4 5 5 Shkolina Ira 5 5 5 Zaitsev Ilya 4 4 4 Jedwali 2. Madarasa katika darasa la sayansi ya kompyuta ya darasa la vitu vya kwanza vya vitu vya vitu vya vitu vya vitu mali ya jozi ya vitu mali ya jozi ya vitu mali ya jozi ya vitu mali ya jozi ya vitu mali ya jozi ya vitu

Je! ni faida gani ambazo mifano ya jedwali hutoa juu ya maelezo ya maneno? Je, maelezo yoyote ya maneno yanaweza kubadilishwa na jedwali? Toa mifano ya meza ambazo umekutana nazo maishani. Uwasilishaji wa habari kwa jedwali ni rahisi kila wakati? tujadili


Mwalimu wa sayansi ya kompyuta, Taasisi ya Elimu ya Manispaa "Shule ya Sekondari No. 20" Pospelova G.V. Novomoskovsk, Mkoa wa Tula

Mada "Miundo ya Taarifa za Jedwali"

Daraja la 7 (UMK L.L. Bosova)

Malengo ya somo:

    kupanga na kufupisha habari iliyopokelewa na wanafunzi katika somo lililopita;

    kupanua uelewa wa wanafunzi wa mifano ya habari ya kitabia;

    kuhuisha mawazo yaliyopo ya wanafunzi kuhusu mifano ya taarifa za jedwali, rudia/kuza ujuzi katika kuunda majedwali.

Kazi:

Kielimu:

    kuunganisha uelewa wa wanafunzi wa mifano na modeli, aina za mifano ya habari, mifano ya hisabati, mifano ya habari ya jedwali;

    utaratibu wa maarifa yaliyopatikana.

Kielimu:

    Ukuzaji wa fikra za uchanganuzi, uundaji wa ustadi wa kutazama, hitimisho, ukuzaji wa ustadi, uwezo wa kushinda shida kufikia lengo lililokusudiwa.

Kielimu:

    kukuza mtazamo mzuri kuelekea maarifa, kusisitiza shauku katika Sayansi ya Kompyuta, kukuza ustadi wa kujipanga na kujidhibiti.

Aina ya somo: somo la kuunganisha nyenzo zinazosomwa na kukuza ustadi wa vitendona ujuzi.

Aina ya somo: pamoja.

Aina za kazi katika somo: kujitegemea, kazi ya mtu binafsi.

Mbinu: maneno (hadithi),vielelezo vya kuona, vitendo.

Vifaa:

    Kompyuta za mkononi;

    Mchanganyiko wa multimedia (PC, projekta, ubao mweupe unaoingiliana);

    Wasilisho 7_2.5.1 "Miundo ya maelezo ya jedwali."

Dhana za kimsingi:

    mfano,

    mfano wa habari,

    saini mfano wa habari,

    mfano wa habari wa jedwali.

Wakati wa madarasa

1) Kusasisha na kuangalia uigaji wa nyenzo zilizosomwa

    Masuala yaliyojadiliwa:

Mfano ni nini?

Modeling ni nini?

Ni mifano gani inayoitwa mizani kamili?

Ni mifano gani inayoitwa mifano ya habari?

Kuna aina gani za mifano ya habari?

Ni mifano gani ya habari inayojulikana zaidi katika mawasiliano?

Katika hali gani ni bora kutumia orodha badala ya maelezo ya maandishi?

(iliyopewa nambari, imeandikwa, ngazi nyingi)?

Kwa nini lugha ya asili haifai kila wakati kuunda habari

mifano?

2. Majadiliano ya matokeo ya kazi No. 1-4 katika kitabu cha maandishi:

1) Jibu: kasi ya uenezi wa sauti siku ya baridi kwa joto la -35 0 C ni sawa na 310 m / sec, na siku ya majira ya joto - kwa joto la + 30 0 C ni sawa na 352 m/sec.

2a) Jibu: idadi ya siku imehesabiwa na formula: .

2b) Jibu: wakati ambao wapanda baiskeli watakutana huhesabiwa kwa formula: dakika.

3) Jibu: wakati umehesabiwa kulingana na fomula. Kwa sababu t = 8 masaa, B = masaa 24, basi = = masaa 12.

4) Jibu: waya ni dhahiri ya kutosha kuashiria flowerbed d) na haitoshi kwa chaguo b). Wakati wa kutatua chaguzi a) na c), unahitaji kiakili "kufungua hatua" na uhakikishe kuwa katika kila kesi hizi unapata mstatili 6 * 10, na, kwa hiyo, kuna waya wa kutosha.

2) Maelezo ya nyenzo mpya: Mifano ya habari ya jedwali.§ 2.5.1.

(Inaambatana na wasilisho 7_2.5.1_ Mitindo ya taarifa ya jedwali")

Ufafanuzi wa nyenzo mpya hupangwa kwa namna ya mazungumzo, inayoungwa mkono na maonyesho ya uwasilishaji "Mfano wa Taarifa za Tabular" (slides 2-4). Inashauriwa kutumia, kwa kiwango cha juu iwezekanavyo, uzoefu uliopo wa watoto wa shule katika kutumia mifano ya habari ya jedwali. Ni muhimu kuwaongoza wanafunzi kwa hitimisho kwamba taarifa iliyotolewa katika jedwali ni ya kuona, ya kuunganishwa na rahisi kuona.

Wanafunzi lazima waangalie picha na waonyeshe vitu na sifa sawa za vitu (Slaidi 5). Michoro zinaonyesha wasichana katika mavazi ya kitaifa (Kihispania, Kirusi, Kihindi). Kila vazi lina vazi, vazi la kichwa na vyombo vya muziki.

Tengeneza meza "Mavazi ya Kitaifa" (Slaidi ya 6.)

Sisitiza kwamba maelezo katika jedwali ni wazi, yanashikana, na yanaonekana kwa urahisi.

Toa mifano ya vielelezo vya taarifa za jedwali (meza) ambamo taarifa ni wazi, fupi, na inayoonekana kwa urahisi. (Slaidi ya 7).

Uangalifu hasa unapaswa kulipwa kwa sheria za muundo wa meza. Katika siku zijazo, sheria hizi lazima zifuatwe madhubuti. (Slaidi 9-11).

Kumbuka kwamba seti nzima ya meza inaweza kugawanywa katika rahisi na ngumu.

3) Dakika ya elimu ya kimwili.

    Inajulikana kuwa watoto huchoka haraka darasani kwa sababu wako katika hali tuli kwa muda mrefu.

    Vipindi vya elimu ya kimwili husaidia kuzuia na kupunguza uchovu wa akili.

    Masomo ya kimwili hufanyika dakika 12-20 tangu mwanzo wa somo.

    Muda wa dakika 1-2.

(Mafunzo ya kielektroniki ya macho yanafanywa.)

4) Kazi ya vitendo.

Sehemu ya vitendo ya somo (kazi No. 1 na No. 2 ya kazi No. 6 "Kujenga mifano ya tabular") imejitolea kuendeleza ujuzi katika kuunda na kutengeneza meza.

Wakati wa kukamilisha zoezi #1, "Giants," ni muhimu kuhakikisha kwamba wanafunzi hawaundi majedwali tano tofauti, lakini badala yake wahariri jedwali la kwanza kwa kutumia uwekaji na ufutaji wa shughuli kwenye safu mlalo na safu wima, kwa kutumia uumbizaji otomatiki, na kutekeleza kupanga data.

Katika kazi Nambari 2 "Asili ya Urusi", wanafunzi hawafanyi tu mbinu ya kiteknolojia (seli za kuunganisha), lakini pia chagua taarifa zinazohitajika kujaza meza kutoka kwa hati ya maandishi.

5) Kazi ya nyumbani

§ 2.5 (uk. 58-60); Majibu ya maswali No. 1 - 6 (p. 69)

6) Tafakari

Kila mwanafunzi ana kadi kwenye meza (kijani, njano, nyekundu). Unapotoka darasani, unahitaji kuacha mmoja wao kwenye dawati la mwalimu:

    Kijani - Nimeridhika na somo, somo lilikuwa muhimu kwangu, nilifanya kazi kwa bidii katika somo, nilipata daraja linalostahili, nilielewa kila kitu kilichosemwa kwenye somo.

    Njano - Somo lilikuwa la kufurahisha, nilishiriki kikamilifu ndani yake, somo lilikuwa muhimu kwangu kwa kiwango fulani, nilijibu kutoka kwa kiti changu, niliweza kukamilisha kazi kadhaa, nilihisi vizuri katika somo.

    Nyekundu - Nilipata faida kidogo kutoka kwa somo, sikuelewa kabisa kinachoendelea, sikuihitaji sana, singefanya kazi yangu ya nyumbani, sikuwa tayari kwa majibu kwenye somo.

Fasihi

    Sayansi ya Kompyuta na ICT: kitabu cha kiada cha darasa la 7/ L. L. Bosova. – M.: BINOM. Maabara ya Maarifa, 2009. - 229 p.: mgonjwa - ISBN: 978-5-9963-0092-1..

    Masomo ya sayansi ya kompyuta katika darasa la 5-7: Mwongozo wa Methodological / L.L. Bosova, A.Yu. Bosova. - Toleo la 2., Mch. na ziada - M.: BINOM. Maabara ya Maarifa, 2005. - 320 pp.: mgonjwa.

Slaidi 1

Majedwali ya Jedwali la aina ya "kitu-mali". Maktaba ya Nyumbani Nambari Jina la Mtunzi Mwaka Kikosi 0001 Belyaev A.R. Mtu wa Amfibia 1987 5 0002 CurwoodD. Tramps ya Kaskazini 1991 7 0003 Turgenev I.S. Riwaya na hadithi fupi 1982 1 0004 Olesha Yu.K. Vipendwa 1987 5 0005 Belyaev A.R. Zvezda KETS 1990 5 0006 Tynyanov Yu.N. Kyukhlya 1979 1 0007 Tolstoy L.N. Riwaya na hadithi 1986 1

Slaidi 2

Slaidi ya 3

Slaidi ya 4

Kwa nini unahitaji mifano mingi? utafiti wa muundo wa mwili, kufaa kwa nguo, utafiti wa urithi, mafunzo ya waokoaji, usajili wa raia wa nchi

Slaidi ya 5

Mfano ni nini? Mfano ni mfano uliorahisishwa wa kitu halisi. Mfano huo unaonyesha tu baadhi ya mali ya kitu ambacho ni muhimu kutoka kwa mtazamo wa madhumuni ya modeli.

Slaidi 6

Modeling ni nini? Kuiga ni shughuli ya binadamu kuunda kielelezo (kikamilifu au cha habari)

Slaidi ya 7

Dhana ya kitu cha kielelezo lazima ieleweke kwa maana pana zaidi. Inaweza kuwa kitu cha nyenzo: meli, comet, kiini hai; jambo la asili: radi, kupatwa kwa jua; mchakato: ndege ya roketi, mabadiliko ya thamani ya hisa kwenye soko la hisa na mengi zaidi.

Slaidi ya 8

Bainisha urasimishaji. Urasimishaji ni matokeo ya mpito kutoka kwa mali halisi ya kitu cha kielelezo hadi kuteuliwa kwao rasmi katika mfumo fulani wa ishara.

Slaidi 9

1) Uwakilishi uliorahisishwa wa kitu halisi unaitwaje? asili; mfano; mfano; mfumo. Jibu: 3.

Slaidi ya 10

2) Mchakato wa kujenga mifano inaitwa: modeling; kubuni; majaribio; kubuni. Jibu: 1. Mfano unatumika lini?

Slaidi ya 11

3) Mfano wa habari unaojumuisha safu na safu huitwa: grafu; mpango; kuchora; meza. Jibu: 4. Mbali na zile za habari, ni nini asili ya mifano?

Slaidi ya 12

4) Je, jina la jumla la mifano, ambalo linawakilisha seti ya habari muhimu na muhimu kuhusu kitu? nyenzo; habari; somo; kwa maneno; Jibu: 2.

Slaidi ya 13

5) Mfano wa kijiometri wa pembetatu ya kulia ni: mpangilio; ufafanuzi; kuchora; A+ B+ C=180°, AB2=AC2+BC2. Jibu: 3.

Slaidi ya 14

Miundo kulingana na miundo ya miundo ya jedwali (jozi zinazolingana) miundo ya viwango vya juu (viwango vingi) miundo ya mtandao (grafu) mwanzo mwisho 1 3 2 4 6 7 8 5

Slaidi ya 15

Slaidi ya 16

Mifano ya tabular - vitu na mali zao zinawasilishwa kwa namna ya orodha, na maadili yao yanawekwa katika seli za mstatili. Orodha ya vitu vya aina moja huwekwa kwenye safu ya kwanza (au safu), na maadili ya mali zao huwekwa kwenye safu zifuatazo (au safu)

Slaidi ya 17

Kazi: Kutumia meza, kutatua tatizo: Masha, Olya, Lena na Valya ni wasichana wa ajabu. Kila mmoja wao hucheza ala ya muziki na huzungumza moja ya lugha za kigeni (Kiingereza, Kiitaliano, Kifaransa, Kihispania). Vyombo na lugha zao ni tofauti: Masha anacheza piano; msichana anayezungumza Kifaransa na kucheza violin; Olya anacheza cello; Masha hajui Kiitaliano, na Olya hazungumzi Kiingereza; Lena hacheza kinubi, na mwimbaji hazungumzi Kiitaliano. Amua ni chombo gani ambacho kila msichana anacheza na lugha anayozungumza. piano creaking viol harp Kiingereza Kiitaliano Kifaransa Kihispania Masha Olya Lena Valya

Slaidi ya 18

Maelezo ya maneno ya gharama za kupanda hekta 1 ya bustani na mashamba ya berry katika mikoa ya kati ya Urusi mwaka 1980 inatolewa. Jenga kielelezo ambacho kitasaidia kuibua picha hii kwa uwazi zaidi. Gharama za kupanda hekta 1 ya bustani na mashamba ya berry katika mikoa ya kati ya Urusi mwaka 1980. Malipo ya kazi wakati wa kupanda gooseberries - 167 rubles. Mafuta, dawa na dawa za kuua wadudu kwa kupanda jordgubbar - 115 rubles. Mbolea ya kupanda currants nyeusi - 585 rubles. Nyenzo kwa trellis wakati wa kupanda raspberries - 780 rubles. Mafuta, dawa na dawa za kuua wadudu kwa kupanda currants nyeusi - 90 rubles. Nyenzo za kupanda kwa jordgubbar - 1,750 rubles. Malipo ya kazi kwa kupanda currants nyeusi ni rubles 150. Urahisi wa rhenium wakati wa kupanda raspberries - 532 rubles. Mbolea wakati wa kupanda gooseberries - 555 rubles. Mafuta, dawa na dawa za kuua wadudu kwa kupanda raspberries - 89 rubles. Nyenzo za kupanda kwa gooseberries - 594 rubles. Gharama nyingine wakati wa kupanda jordgubbar - 584 rubles. Malipo ya kazi kwa kupanda raspberries - 235 rubles. Mafuta, dawa na dawa za kupanda gooseberries - 92 rubles. Mbolea ya kupanda jordgubbar - 313 rubles. Gharama nyingine wakati wa kupanda currants nyeusi - 260 rubles. Nyenzo za kupanda kwa raspberries - 1200 rubles. Malipo ya kupanda jordgubbar - 316 rubles. Gharama nyingine wakati wa kupanda gooseberries - 388 rubles. Nyenzo za kupanda kwa ajili ya kupanda currants nyeusi - 1100 rubles. Gharama nyingine wakati wa kupanda raspberries - 474 rubles.

Slaidi ya 19

Gharama za kupanda hekta 1 ya bustani na mashamba ya berry katika mikoa ya kati ya Urusi mwaka 1980 gooseberries raspberries currants jordgubbar Malipo ya kazi kwa kupanda rubles 167.00. 235.00 kusugua. 150.00 kusugua. RUB 316.00 Mafuta, dawa na dawa za kuulia wadudu 92.00 rub. 89.00 kusugua. 90.00 kusugua. 115.00 kusugua. Nyenzo kwa trellis RUR 780.00 Nyenzo za kupanda 594.00 kusugua. RUB 1,200.00 RUB 1,100.00 RUB 1,750.00 Gharama zingine wakati wa kutua 388.00 kusugua. 474.00 kusugua. 260.00 kusugua. 584.00 kusugua. Mbolea wakati wa kupanda RUB 555.00 532.00 kusugua. 585.00 kusugua. RUB 313.00

Slaidi ya 20

Slaidi ya 21

Mifano ya habari ya graphic (mchoro, muundo, grafu) Mchoro ni uwakilishi wa kielelezo wa muundo na muundo wa mfumo changamano. Muundo ni mpangilio ambao vipengele vya mfumo vinaunganishwa kuwa kitu kimoja. Grafu ni kielelezo cha mchakato.

Slaidi ya 23

Slaidi ya 24

1. Majedwali ya aina ya "kitu-mali" 2. Majedwali ya aina ya "kitu-kitu" 3. Matrices ya binary

Slaidi ya 25

Majedwali ya Jedwali la aina ya "kitu-mali". Siku ya hali ya hewa ya hali ya hewa ya joto shinikizo la unyevu 03/15/2015 theluji -3.5 746 67 03/16/2015 Hakuna mvua 0 750 62 03/17/2015 FOG 1.0 740 100 03/18/2015 Mvua 3.4 745 96 03/19/2015 HAPANA kunyesha 5.2 760 87

Slaidi ya 26

Majedwali ya Jedwali la aina ya "kitu-kitu". Barabara Jedwali hili lina habari kuhusu upatikanaji wa barabara za moja kwa moja kati ya maeneo yenye watu wengi Dacha Ozernaya Podgornaya Elovo Beavers Dachas 1 1 1 1 0 Ozernaya 1 1 0 1 1 Podgornaya 1 0 1 0 1 Elovo 1 1 0 1 1 Beavers 1 0 10 1

Slaidi ya 27

Jedwali la Matrices ya binary. Chaguzi Jedwali linaonyesha taarifa kuhusu wanafunzi wanne waliohudhuria chaguzi tatu. Inapaswa kuwa wazi kwako kwamba mtu anamaanisha kutembelea, sifuri inamaanisha kutotembelea. Jedwali, ambazo ni matrices ya binary, zinaonyesha hali ya ubora wa uhusiano kati ya vitu. Mwanafunzi Jiolojia Kilimo cha Maua Akicheza Rusanov 1 0 1 Semenov 1 1 0 Zotova 0 1 1 Shlyapina 0 0 1

Maelezo ya jedwali

darasa la 7

Imekamilisha wasilisho

IT-mwalimu

Kulik E.N.



Jedwali za Kronolojia

Tarehe muhimu katika historia ya kompyuta

tarehe

Tukio

3000 BC

1642

Hesabu nchini China

Mashine ya kujumlisha ya Pascal

1694

1801

Mashine ya kuhesabu Leibniz

Kadi za punch za Jaccard

Miaka ya 1830

1890

Mashine inayoweza kupangwa ya Babbage

Hollerith mashine ya kuhesabu

1946

1948

Kompyuta ya kwanza

Uvumbuzi wa transistor

1964

Kuibuka kwa nyaya zilizounganishwa



Mifano ya vitu ambavyo vina sawa

seti za mali

Bainisha vitu na sifa za kitu zinazofanana


Vazi la Taifa

Nchi

Uhispania

Aina ya mavazi

Urusi

Nguo ya kichwa

Zana

Mantilla,

kahawa ya papos

India

castanets

Sari, choli

Kokoshnik, scarf

Balalaika,

harmonic

Maelezo katika jedwali ni wazi, yanashikana, na ni rahisi kuona.



Muundo meza

Nambari ya jedwali

  • Nambari ya jedwali
  • Nambari ya jedwali
  • Nambari ya jedwali
  • Nambari ya jedwali

Kichwa cha meza ya jumla

  • Kichwa cha meza ya jumla
  • Kichwa cha meza ya jumla
  • Kichwa cha meza ya jumla
  • Kichwa cha meza ya jumla

Jina la safu wima (kichwa cha juu)

Jina la mistari (upau wa kando au kichwa cha pembeni)


Sheria za muundo wa meza:

  • Kichwa cha jedwali kinapaswa kutoa wazo la habari iliyomo ndani yake.
  • Vichwa vya safu na mstari vinapaswa kuwa vifupi.
  • Jedwali lazima lionyeshe vitengo vya kipimo.
  • Seli zote za jedwali lazima zijazwe. Ikiwa ni lazima, alama zifuatazo zimeingizwa ndani yao:

? - data haijulikani;

X - data haiwezekani;

Data lazima ichukuliwe kutoka kwa seli iliyo juu.


Ili kuunda muundo wa jedwali, unahitaji:

  • Onyesha katika maandishi majina ya vitu, majina ya mali ya kitu na thamani ya mali ya kitu;
  • Fafanua muundo wa meza;
  • "Jaza meza" kwa kuhamisha habari kutoka kwa maandishi ndani yake.

Wakati wa kuangazia majina ya vitu, majina ya mali na maadili yao kwenye maandishi, ni rahisi kusisitiza kwa mistari tofauti.

Majina ya vitu - _________ (mstari wa moja kwa moja),

majina ya mali - (mstari mbili),

na maadili ya mali ni _ _ _ _ _ _ (mstari wa dashi).


Kwa mfano:

Mji mkuu wa Ufaransa ni Paris

kina cha ziwa ni 3 m.

Jina la msichana huyo ni Masha.

Mali ya paired inasisitizwa na mstari wa tatu.

Kwa mfano:

Umbali kutoka Moscow hadi Cheboksary ni kilomita 600.

Slava ina daraja la "nne" katika historia.


Aina za meza


Vyanzo:

  • Sayansi ya Kompyuta: Kitabu cha maandishi kwa darasa la 7/ L. L. Bosova. – M.: BINOM. Maabara ya Maarifa, 2009. - 229 pp., ISBN: 978-5-9963-0092-1
  • http://www.lit.msu.ru/ru/new/study (grafu, michoro)
  • http://images.yandex.ru (Picha)

"Miundo ya Habari ya Jedwali"

Malengo ya somo:

a) elimu:

    kurudia uainishaji wa mifano kulingana na njia ya uwasilishaji, ufafanuzi wa mfano wa habari;

    kufahamiana na aina mbalimbali za mifano ya habari (graphical, matusi, hisabati, tabular);

    kumbuka meza ni nini, inajumuisha sehemu gani;

    utangulizi wa dhana jedwali la kitu-kitu, jedwali la kitu-mali, jedwali la mchanganyiko, tumbo, matrix ya binary.

b) kuendeleza:

    Ukuzaji wa shauku katika somo kwa sababu ya uvumbuzi wa dhana fulani (matrix, matrix ya binary) na aina ya uwasilishaji wa habari (uwasilishaji);

    maendeleo ya mawazo ya kimantiki kwa kutumia uchambuzi wa uendeshaji wa mantiki;

c) elimu:

    kukuza shughuli za utambuzi za wanafunzi.

Vifaa: Kompyuta kwa ajili ya mwalimu, wasilisho, projekta, takrima (mtihani).

Aina ya somo- pamoja.

Fomu ya somo- mwanzoni mwa somo - mtu binafsi, wakati mwingine - mbele.

Njia- maelezo na vielelezo.

    Wakati wa kuandaa Dakika 5.

    Kuangalia kazi ya nyumbani Dakika 5.

    Kurudia (mtihani) Dakika 5.

    Kujifunza nyenzo mpya Dakika 25.

    Muhtasari wa somo na kazi ya nyumbani. Dakika 5.

Wakati wa madarasa:

I. Majadiliano ya suala la kufanya kazi za nyumbani (kwani si kila mtu anayefanya hivyo). Ninawasifu wanafunzi binafsi kwa shughuli zao katika somo lililopita.

II . Leo uliulizwa kuja na mifano ya elimu, kisayansi na kiufundi, majaribio, mchezo na simulation. Nani alikamilisha kazi hii? (Natafuta uwepo wa D.R., tafadhali soma mifano iliyofanikiwa zaidi)

III. Sasa hebu tuangalie jinsi ulivyofahamu nyenzo kutoka kwa somo lililopita. Tafadhali funga daftari zote na vitabu vya kiada. Nitakupa mtihani. Una dakika 3 za kulitatua. Kwa kila swali unahitaji kuchagua jibu moja sahihi. Tuanze.

(angalia mtihani 3)

IV. Sasa hebu tuanze kujifunza nyenzo mpya. Hebu tuandike mada ya somo la leo "Mfano wa Taarifa za Tabular".

Jamani, tayari mmefahamiana na uainishaji wa mifano kulingana na njia ya uwasilishaji. Ni vikundi gani viwili vikubwa ambavyo mifano imegawanywa katika?

- Nyenzo na habari.

(slaidi 2)

Hebu tukumbuke mfano wa habari ni nini?

- Mfano wa habari ni seti ya habari inayoonyesha sifa, hali ya kitu na uhusiano wake na ulimwengu wa nje.

Kwa hivyo, mfano wa habari ni mkusanyiko wa habari. Kwa upande mwingine, habari hii inaweza kuwasilishwa kwa njia tofauti. Je, unadhani inaweza kuwasilishwa kwa namna gani?

(Slaidi 3, andika kila kitu kilicho kwenye slaidi)

Kwanza, anaweza. iliyotolewa kwa fomu ya picha, kwa mfano, kwa namna ya mchoro, grafu, kuchora, ramani.

Pili, katika fomu ya maneno. Unafikiri umbo la maneno ni nini?

Fomu ya maneno.

Hiyo ni kweli, umbo la maneno ni maelezo ya maneno.

Kidato cha tatu ni hisabati. Haya ni maelezo ya uhusiano kati ya sifa za kiasi cha kitu katika lugha ya hisabati. Kwa mfano, formula ya eneo la pembetatu.

Na fomu ya mwisho, unaonaje? Hii ni fomu ya jedwali. Ni fomu hii ambayo tutazingatia kwa undani zaidi leo.

Sawa, tumekuletea aina nne za modeli ya habari. Lakini basi swali linatokea: ni fomu gani ya kuchagua wakati wa kuunda mfano? Na jibu ni kweli rahisi sana.

(4 slaidi, andika)

Fomu ya mfano wa habari inategemea kusudi la uumbaji wake.

Hebu tuangalie hili kwa mfano.

(Slaidi 5 kwa mdomo)

Lengo letu ni kufuatilia mabadiliko ya halijoto mnamo Juni 2006. Je, tuna taarifa gani? Tuna halijoto kwa kila siku ya Juni. Je, unadhani tunaweza kuwasilisha taarifa hii kwa namna gani?

Katika fomu ya picha.

Kwa usahihi, tunaweza kuiwasilisha kwa fomu ya picha katika mfumo wa grafu.

(slaidi 5)

Tunaweza kuona nini kutoka kwa grafu hii?

Ambapo joto lilipanda na wapi lilianguka.

Joto la juu lilikuwa siku gani na lilikuwa sawa na nini?

Ni siku gani joto la chini lilikuwa na ni sawa na nini?

(Wanajibu, lakini hawawezi kusema ni siku gani haswa.)

Kwa hivyo, tunaona kwamba grafu inatupa uwazi, lakini usahihi umepotea.

Je, kuna njia nyingine tunayoweza kuwasilisha habari hii?

Inaweza kuwa katika mfumo wa meza.

Je, ni manufaa gani ya aina hii ya uwasilishaji?

Data ni sahihi zaidi.

Lakini basi tutapoteza kuonekana. Sawa, tuangalie mfano mwingine.

(Slaidi 6 kwa mdomo)

Tunahitaji kusoma ni bahari na bahari gani zinazoosha bara la Australia. Ni aina gani ya mfano wa habari ni rahisi zaidi kwetu kuchagua.

Fomu ya picha, yaani ramani.

Je, kuna njia nyingine yoyote? Bila shaka unaweza, kwa mfano, kwa maneno. Australia huoshwa na Bahari ya Hindi kutoka magharibi, Bahari ya Tasman kutoka mashariki, nk. tunaweza kuorodhesha kila kitu kwa maneno, lakini itakuwa rahisi kwetu kusoma jiografia kwa njia hii? Hapana. Haitakuwa wazi kwetu.

Kwa hivyo, tunaona kwamba fomu ya picha imechaguliwa ikiwa uwazi ni hitaji muhimu.

Sasa fikiria mfano ufuatao. Tunahitaji kuangalia madaraja ya wanafunzi watatu kwa robo ya kwanza. Je, tunaweza kuwasilisha kielelezo hiki cha habari kwa namna gani?

Katika fomu ya kielelezo katika mfumo wa grafu.

Sawa, angalia grafu niliyotengeneza.

(Slaidi 7 kwa mdomo)

Je, ni rahisi kuitumia kusoma utendaji wa kitaaluma? Na ikiwa kuna wanafunzi wengi, ratiba zote zitachanganywa, na itakuwa ngumu zaidi.

Je, unawezaje kuwakilisha mfano huu wa habari?

Kwa namna ya meza.

Fomu hii ni rahisi zaidi katika kesi hii, kwani habari imeandikwa kwa ukamilifu zaidi na kwa utaratibu.

Kwa hivyo, tunaona kwamba fomu ya tabular imechaguliwa ikiwa tunahitaji kupanga habari.

Leo katika somo tutaangalia kwa karibu aina ya tabular ya mfano wa habari. Tutajadili meza ina nini, ina sifa gani, na ni aina gani za meza zilizopo.

Hebu tuchukue jedwali kama mfano. Hii ni chati ya maendeleo. Jedwali hili lina madaraja ya wanafunzi watatu katika masomo manne.

(Slaidi 8 kwa mdomo)

Je, kuna safu mlalo ngapi kwenye jedwali hili? Taja majina ya mistari.

Jedwali hili lina safu wima ngapi? Taja majina ya safuwima.

Seli ziko kwenye makutano ya safu na safu. Ni nini kinachojumuishwa kwenye seli? Kwa hivyo, tunaweza kusema kwamba kila jedwali lina sifa ya:

    jina (na ikiwa kuna meza kadhaa, basi pia nambari)

    idadi ya mistari na majina yao (vichwa vya mistari)

    idadi ya safu wima na majina yao (vichwa vya safu wima)

    yaliyomo kwenye seli ziko kwenye makutano ya safu wima na safu.

Angalia tena meza. Ina seti ya habari kuhusu vitu, yaani, tunaweza kuita jedwali hili kielelezo cha habari cha mchakato wa utendaji wa kitaaluma.

Sasa utajifunza ni aina gani za meza zilizopo.

(Slaidi 9 andika kila kitu kilicho kwenye slaidi)

Aina ya kwanza ni meza za kitu-mali, aina ya pili ni meza za kitu, na aina ya tatu ni meza za mchanganyiko. Hizi ni meza za aina gani? (fuata kiungo). Hebu tuandike ufafanuzi:

Jedwali kitu-mali Jedwali ambalo mali kadhaa huonyeshwa, na vitu vyote ni vya seti moja.

Wacha tuangalie mfano wa meza kama hiyo. Jedwali la "Data ya Wanafunzi". Jedwali hili linaonyesha mali nne: tarehe ya kuzaliwa, urefu, nk. Vitu vyote ni vya seti moja - seti ya wanafunzi. Ondoka mahali baada ya ufafanuzi; nyumbani, toa mfano wako wa jedwali la mali ya kitu.

Sasa hebu tuangalie kwa karibu aina ya jedwali la kitu-kitu. Hebu tuandike ufafanuzi:

Jedwali kitu-kitu ni jedwali linaloakisi sifa moja inayoonyesha vitu viwili au zaidi.

Wacha tuangalie mfano wa meza kama hiyo. Jedwali "Michezo ya Mpira wa Miguu". Katika jedwali hili, mali moja (tarehe ya mchezo) ina sifa ya vitu vitatu (darasa tatu). Ondoka mahali baada ya ufafanuzi; nyumbani, toa mfano wako wa jedwali la kitu-kitu.

(slaidi inayofuata)

Jedwali hili ni la aina gani? Kama vile umeona tayari katika jedwali hili kuna mali kadhaa ambazo zina sifa ya vitu vitatu, i.e. meza ina meza mbili. Jedwali hili linaitwa meza ya pamoja. Hebu tuandike ufafanuzi:

Jedwali la pamoja ni jedwali lililopatikana kwa kuchanganya majedwali kadhaa ya umbo la “o.-o.” katika jedwali moja. na "o.-s." Ondoka mahali baada ya ufafanuzi; nyumbani, toa mfano wako wa meza ya mchanganyiko.

(slaidi inayofuata)

Jedwali lifuatalo ni la aina gani?

Kitu-kitu.

Tafadhali angalia yaliyomo kwenye seli zake. Seli zina nambari. Kwa hivyo, meza ya mstatili inayoundwa na nambari inaitwa matrix. Hebu tuandike ufafanuzi huu.

Labda tayari umegundua kuwa jedwali lina sufuri na zile. Jedwali kama hilo linaitwa matrix ya binary. Hebu tuandike ufafanuzi huu:

Matrix ya binary ni tumbo linaloundwa na zero na ndio.

Inaonyesha hali ya ubora wa uhusiano kati ya vitu.

Nyumbani, njoo na mfano wako mwenyewe wa matrix na matrix ya binary.

V. Hivi jamani, ni kitu gani kipya mlichojifunza darasani leo?

Ni tumbo gani, matrix ya binary, ni aina gani za meza zilizopo, jinsi ya kuchagua fomu ya mfano wa habari.

Je, una maswali yoyote kuhusu nyenzo mpya?